Kết quả 1 đến 4 của 4

Gửi các bạn trượt đại học !

chào các bạn .
    vậy là 1 kì thi quan trọng đã khép lại .
    tính tới thời điểm này ,nhiều bạn đã biết mình đõ hay trượt và cũng có bạn còn đang lo lắng,thấp thỏm đợi điểm chuẩn của trường .
    bên cạnh những bạn hạnh phúc,vui vẻ trong niềm vui chiến thắng.
    còn những bạn buồn lòng,chịu áp lực của gia đình.. vì 1 kì thi đại học không thành công
    mình rất hiểu tâm trạng của các bạn trượt đại học vì mình cũng đang trong tâm trạng đó và đang phải trải qua thời gian khó khăn này .
    mình thi trường ktqd và y hà nội .
    1 kết quả rất thấp so với trường đăng kí dự thi : ktqd (17,5) ,y hà nội (22d-trượt thẳng cẳng vì đăng kí đa khoa )
    khi biết điểm trường ktqd mình buồn lắm ,1 ngày khóc vài lần .
    thêm vào đó ,các bạn trong lớp điểm cao đõ gần hết chỉ còn mình mình với vài bạn trong khi đó ,mọi người luôn nghĩ mình học giỏi .
    bố mẹ,ông bà,anh em...đều rất kì vọng vào mình .
    đùng 1 cái,hôm biết điểm nói kết quả với mọi người .
    chj gái nói : " sao thể hiện kém thế ,điểm tháp thế thì nguyện vọng được trường nào"
    mang tiếng học giỏi mà kết quả thế đấy ."
    còn bố mẹ : "không nghe bố mẹ ,bảo thi sư phạm không thi cứ thi những trường cao.các bạn thì đõ hết còn mày thì ở nhà".vì khi nộp hò sơ mình không nghe theo lời chị gái ,bố mẹ .
    lại còn ở nhà ,gặp ai cũng hỏi được bao nhiêu điểm .ngại quá ,không biết nói j chỉ bảo : " cháu trượt rùi "
    ban đầu ,1 số trừơng chưa biết kết quả cứ nghĩ rằng có mấy đứa bạn cũng thân trượt cùng vì khối đó bọn nó cũng không học j .ai ngờ lúc có điểm ,diểm bọn nó cũng khá cao còn có hi vọng còn mình thì... thế là lại ngồi khóc.
    ......
    chắc sẽ có nhiều bạn có tâm trạng như mình thậm chí còn tồi tệ hơn vì còn chịu nhiều áp lực gia đình .
    dù sao mình cũng thấy may mắn vì có được bố mẹ,anh chị rất quan tâm ,yêu thương mình .
    chỉ thấy có lỗi với bố mẹ vì không cố gắng hơn !
    nhưng giờ mình khá hơn rất nhiều ,không buồn nữa .

MÌNH CÓ VÀI LỜI MUỐN NÓI VỚI CÁC BẠN.

BỐ ,MẸ MẮNG HAY NÓI CŨNG CHỈ VÌ TÌNH THƯƠNG DÀNH CHO CHÚNG TA .

bạn thử nghĩ xem : nếu họ không thương mình, yêu mình thì liệu họ có quan tâm đến bạn ra sao ,thế nào không ??? vời lại trên đời này có rất nhiều người muốn nghe bố mẹ mắng cũng không được . vì vậy ,các bạn hãy thông cảm và hiểu cho bố mẹ nhé.vì có 1 số bố mẹ sống ở thế hệ khác chúng ta nên cũng khó thể hiểu được tâm lí chúng ta .

NĂM NAY THI TRƯỢT THÌ NĂM SAU THI LẠI .

có phải ai thi năm đầu cũng đỗ đâu .chỉ cần bạn quyết tâm ,cố gắng ,không bỏ cuộc .
    theo mình được biết việt nam là nước có tỉ lệ trượt đại học cao so với thế giới .
    bạn tính xem ,mỗi trường tỉ lệ chọi ít nhất là 1: (2,3..) cao nhất là 118 ..) đó là tính cả hồ sơ ảo .như vậy,nếu đúng ra tính trung bình thì ít nhât cũng là 1 chọi 3 .vậy 3 người mới có 1 người đõ .như vậy có rất nhiều người giống bạn phải không ???
    có bạn bị khuyết tật mà vẫn quyết tâm thi lại,thậm chí có người mấy chục tuổi mà vẫn quyết tâm thi đại học bằng được mới thôi .
    vậy không có lí do j ,chúng ta mới 18,19 tuổi vẫn còn trẻ còn rất khoẻ lại bỏ cuộc ,lại chịu thất bại ,bị ngã mà không đứng dậy .
    các bạn vào đây đọc nhé :
    http://tuyensinh.dantri.com.vn/c25/s182-616882/Bi-bai-liet-bam-sinh-2-lan-vuot-vu-mon.htm

http://tuyensinh.dantri.com.vn/c704...au-thi-sinh-tat-nguyen-giau-long-lac-quan.htm

http://vtc.vn/538-335393/giao-duc/6-lan-rot-thi-sinh-52-tuoi-van-di-thi-tot-nghiep.htm.

RÚT KINH NGHIỆM .
    bây giờ ,muốn khóc thì khóc cho đã đi,buồn thì buồn nốt đi .
    khóc dừng để bố mẹ nhìn thấy vì như thế sẽ làm bố mẹ lo lắng ,buồn lây đấy (nhiều bố mẹ không tâm lí thì bạn sẽ bị mắng đấy ).bản thân mình buồn là đủ rùi vì kết quả là do mình mà .
    sau đó ,không được buồn nữa nhé .thay vì khóc lóc ,buồn dầu bạn hãy ngồi suy nghĩ và phân tích .
    nghĩ xem tại sao mình thi trượt .do mình học chưa hết ,nắm chưa chắc bài hay vì nhầm lẫn,thiếu cẩn thận ...viết ra để rút kinh nghiệm năm sau không mắc phải .
    cái này quan trọng lắm ,cũng là 1 trong những lí do mà có bạn thi 2,3 năm vẫn trượt .
    ví dụ như chị gái mình thi 3 năm mới đỗ đại học ,2 năm trượt đều vì lí do học không hết ,bỏ 1,2 bài thế mà đề thi lại vào .
    ....

SUY NGHĨ TÍCH CỰC .

thi thì cũng thi rùi .
    buồn hay chán vẫn thế chỉ làm cho ta mệt thêm .
    thay vì nghĩ ,mình trượt rùi mình không bằng bạn,mình thật vô dụng.. .
    thì bạn hãy nghĩ tích cực hơn .
    mình trượt đại học mình không gục gã ,có 1 bài học đáng nhớ còn hơn nhiều thằng vào đại học mà ngủ mơ trong chiến thắng .
    1 số bạn năm nay đăng kí dự thi vào trường mà mình không thích do lực học hạn chế thì có thể nghĩ ,năm sau thi lại mình sẽ chịu khó học để vào trường mà mình thích và có thể vào lớp tài năng của trường.khi đó tuy muộn 1 năm so với các bạn khác nhưng cái bạn được cũng không nhỏ .
    hay bạn có thể nghĩ thi lại mình sẽ quyết tâm để trở thành thủ khoa,á khoa của trương nào đó .khi đó ,năm sau bạn sẽ được lên khắp các báo ,mọi người sẽ rất khâm phục và ngưỡng mộ bạn .
    .....
    các bạn có thể nghĩ thêm nhiều điều khác giúp bạn phấn chấn trở lại .
    buồn hay vui ,thất bại hay thành công là do ý nghĩ của bạn tạo nên .

KHÔNG NÊN TRỐN TRÁNH .
    ban đầu ,gần biết kết quả thi ,mình biết được kết quả không thấp sẽ khiến mọi người thất vọng nên mình chọn 1 giải pháp . tắt diện thoại ,yahoo,mail ...
    suy nghi lại thấy mình buồn cười thật .
    vì vậy ,mình khuyên các bạn đừng né tránh nhé .
    ai hỏi thì trả lời .
    vì chắc chắn rằng ,nếu họ hỏi 1 lần bạn không nói thì đến lần thử 2,3..gặp bạn họ lại hỏi tiếp .
    vậy bạn chọn trả lời ngay 1 lần là xong hay cứ phải trốn tránh như vậy .
    quan trọng hơn ,bạn phải dũng cảm đối mặt với sự thật .

CÁCH TRÁNH MỆT MỎI .

có 1 cách đơn giản, để bạn không phải suy nghĩ suốt ngày " mình trượt đại học " là làm cho mình trở nên bạn rộn ,không có thời gian để suy nghĩ linh tinh .
    bạn có thể xin bố mẹ đi làm thêm để nếm mùi vất vả của cuộc đời .
    hay học cái j đó mà bạn muốn học từ lâu nhưng chưa có thời gian
    và đọc sách cũng là 1 cách hay .
    đây là 1 số quyển sách mình thấy rất hay ,các bạn vào đọc nhé ,chắc chắn sẽ giúp ích cho các bạn .
    http://www.mediafire.com/?9wuchujxzvlvx3k
    http://www.mediafire.com/?dmq4qae1bhvk0ew
    http://www.mediafire.com/?qa8catkufou83qb
    http://www.mediafire.com/?9o4xayc6b5eiq9f
    và đặc biệt có web này rất hay :
    KHOSACHNOI.NET

ĐẶT MỤC TIÊU .

ngay bây giờ ,bạn hãy lấy bút và suy nghĩ mục tiêu của bạn trong 1 năm học tới .
    ghi lại và đọc nó thường xuyên ,ngày 3 lần sáng ,trưa , tối để bạn không lãng quên và đắm chìm trong nồi buồn .
    khi bạn đọc bạn hãy tưởng tượng kết quả đạt được khi đạt được mục tiêu .
    ví dụ ,bạn đặt mục tiêu trở thành thủ khoa .
    bạn nghĩ đến cảnh bao nhiêu người đến chúc mừng nào thì phóng viên ,nhà báo ...đến phỏng vấn bạn .
    cảm giác ấy sẽ sung sướng như nhế nào.
    bạn có thể tưởng tượng càng chân thực càng tốt và tạo cảm giác như thật .

đây là những ý kiến cá nhân của mình .
    đọc xong mong các bạn đừng cười .
    mình hi vọng các bạn sẽ vui vẻ,phấn chấn lấy lại tinh thần và vượt qua thời gian khó khăn này.
    các bạn hãy kiên cường ,dũng cảm lên ,đừng làm điều gì dại dột nhé .
    ( mình đọc trên dân trí thấy nhiều bạn dại dột quá ,như vậy có phải khổ cho mình cho bố mẹ ,gia đình không ???)
    hãy nghĩ đến gia đình ,người thân và bản thân mình .
    trước mắt các bạn ,vẫn còn nhiều điều tốt đẹp đang đợi các bạn .
    " trượt đại học " chỉ là 1 thử thách nhỏ trong cuộc đời .
    bạn hãy cố gắng vượt qua nhé !
    CHÚC CÁC BẠN THÀNH CÔNG !
    thân mến !

e mới trượt lớp 10 thôi nhưng mà tâm trạng cũng giống anh r` .Dự thi trường chuyên hok được ( bị trung bình 1 năm nên hok cho thi) mà còn bị rớt xuống trường thuộc cấp 3 ( nghĩa là xuống nguyện vọng 2), lúc đó em ức chế lắm, nhiều khi em nghĩ tại sao em học tốt như vậy mà lại thua cả 1 đám bạn nó chỉ học tàn tàn mà nó lại đỗ, nghĩ tới những đứa học thua cả mình mà nó còn vào được trường nguyện vọng 1.Cứ như thế e cứ ngồi tự kỉ 2 tuần cứ như 1 thằng điên vậy :-s h e mới ổn định được để mà ráng cho kì thi đại học ( e ổn định được cũng là nhờ gia đình vs cô giáo , e biết ơn họ lắm :x đối vs e họ là những người tuyệt vời nhất, e tự hứa là phải đậu đại học để hok phụ lòng mọi người nữa )

Trích dẫn Gửi bởi god_knows
    e mới trượt lớp 10 thôi nhưng mà tâm trạng cũng giống anh r` .Dự thi trường chuyên hok được ( bị trung bình 1 năm nên hok cho thi) mà còn bị rớt xuống trường thuộc cấp 3 ( nghĩa là xuống nguyện vọng 2), lúc đó em ức chế lắm, nhiều khi em nghĩ tại sao em học tốt như vậy mà lại thua cả 1 đám bạn nó chỉ học tàn tàn mà nó lại đỗ, nghĩ tới những đứa học thua cả mình mà nó còn vào được trường nguyện vọng 1.Cứ như thế e cứ ngồi tự kỉ 2 tuần cứ như 1 thằng điên vậy :-s h e mới ổn định được để mà ráng cho kì thi đại học ( e ổn định được cũng là nhờ gia đình vs cô giáo , e biết ơn họ lắm :x đối vs e họ là những người tuyệt vời nhất, e tự hứa là phải đậu đại học để hok phụ lòng mọi người nữa )
    Cố lên nhé :")
    Đại học là cái đích đấy. Cố nữa lên.
    Bạn bè , ừ bạn bè, đó là 1 phần khá nhỏ thôi. :"D. Hãy ngí tới bố mẹ, người thân mỗi khi bạn đi thi. Phải phấn đấu để không làm phụ lòng bố mẹ. Như tớ này, năm ngoái là một năm điên rồ nhất với tớ. Bạn bè phản bội, sự đời khá lẫn lộn. Đấy là năm lớp 8. Giờ lên 10, có đỡ. Đang quyết tâm tìm chính bản thân đây :"D. Tớ đang quyết tâm học thật tốt năm cấp III này.
    Bạn phải tin vào mình :"D. Bây giờ đừng bận tâm quá nhiều đấy . Chúc bạn may mắn trog học tập [!]

bui van àk.năm nay tớ kũng thi lại.cảm ơn bài viết của pạn nhiu lắm.giá như minh co thể đọc nó sớm hơn thi tốt biết bao. mình mún làm wen với pạn.pm sdt nha:0168 990 2680